Àwọn ìṣọ́ra fún lílo ohun èlò ìdáná atẹ́gùn

Àwọn ìṣọ́ra nígbà tí a bá ń lo ohun èlò atẹ́gùn

  • Àwọn aláìsàn tí wọ́n bá ra ohun èlò atẹ́gùn tó ń so mọ́ ara wọn (oxygen concentrator) gbọ́dọ̀ ka àwọn ìlànà náà dáadáa kí wọ́n tó lò ó.
  • Nígbà tí o bá ń lo ẹ̀rọ atẹ́gùn, má ṣe jẹ́ kí iná jó.
  • Ó jẹ́ èèwọ̀ láti bẹ̀rẹ̀ ẹ̀rọ náà láìsí fífi àwọn àlẹ̀mọ́ àti àlẹ̀mọ́ sí i.
  • Rántí láti gé agbára ìpèsè nígbà tí o bá ń nu afẹ́fẹ́ afẹ́fẹ́, àlẹ̀mọ́, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ tàbí tí o bá ń pààrọ̀ fiusi.
  • A gbọ́dọ̀ gbé afẹ́fẹ́ inú afẹ́fẹ́ náà sí ibi tí ó dúró ṣinṣin, bí bẹ́ẹ̀ kọ́, yóò mú kí ariwo iṣẹ́ afẹ́fẹ́ inú afẹ́fẹ́ náà pọ̀ sí i.
  • Omi inu igo humidifidier ko gbodo ga ju (omi naa gbodo je idaji ara ago naa), bibeko omi inu ago naa yoo kun tabi ki o wo inu opa fifa atẹgun.
  • Tí a kò bá lo ohun èlò atẹ́gùn atẹ́gùn fún ìgbà pípẹ́, jọ̀wọ́ gé agbára iná mànàmáná náà, da omi náà sínú ago ìrọ̀rùn, nu ojú ohun èlò atẹ́gùn atẹ́gùn náà mọ́, bò ó pẹ̀lú ìbòrí ike, kí o sì tọ́jú rẹ̀ sí ibi gbígbẹ láìsí ìmọ́lẹ̀ oòrùn.
  • Nígbà tí a bá tan ẹ̀rọ atẹ́gùn, má ṣe gbé mita ìṣàn omi sí ipò òdo.
  • Nígbà tí ohun èlò atẹ́gùn bá ń ṣiṣẹ́, gbìyànjú láti gbé e sí ibi tí ó mọ́ tónítóní nínú ilé, pẹ̀lú ìjìnnà tí kò dín ní ogún cm sí ògiri tàbí àwọn nǹkan mìíràn tí ó yí i ká.
  • Tí àwọn aláìsàn bá ń lo atẹ́gùn tí ó ń kó atẹ́gùn jọ, tí iná mànàmáná bá dákú tàbí tí kò bá ṣiṣẹ́ dáadáa, tí ó sì ń ba lílo atẹ́gùn aláìsàn jẹ́, jọ̀wọ́ ṣètò àwọn ìgbésẹ̀ pajawiri mìíràn.
  • Ṣàkíyèsí pàtàkì nígbà tí o bá ń fi ẹ̀rọ atẹ́gùn kún àpò atẹ́gùn náà. Lẹ́yìn tí a bá ti kún àpò atẹ́gùn náà, o gbọ́dọ̀ kọ́kọ́ yọ ọ̀pá atẹ́gùn náà kúrò kí o sì pa ìyípadà ẹ̀rọ atẹ́gùn náà. Bí bẹ́ẹ̀ kọ́, ó rọrùn láti fa kí ẹ̀rọ atẹ́gùn náà padà sínú ẹ̀rọ atẹ́gùn náà, èyí tí yóò mú kí ẹ̀rọ atẹ́gùn náà má ṣiṣẹ́ dáadáa.
  • Nígbà tí a bá ń gbé e lọ sílé àti nígbà tí a bá ń tọ́jú rẹ̀, a kò gbọ́dọ̀ gbé e sílé ní ìsàlẹ̀, ní ìsàlẹ̀, ní ìfarahàn sí ọrinrin tàbí oòrùn tààrà.

Ohun ti o nilo lati mọ nigbati o ba n ṣe itọju atẹgun ni ile

  1. Ó yẹ kí o yan àkókò tí a fi ń mí atẹ́gùn. Fún àwọn aláìsàn tí wọ́n ní àrùn bronchitis onígbà pípẹ́, emphysema, tí ó ní àwọn ìṣòro iṣẹ́ ẹ̀dọ̀fóró tí ó hàn gbangba, àti ìfúnpá díẹ̀ ti atẹ́gùn ń bá a lọ láti wà ní ìsàlẹ̀ ju 60 mm lọ, ó yẹ kí a fún wọn ní ìtọ́jú atẹ́gùn ju wákàtí mẹ́ẹ̀ẹ́dógún lọ lójoojúmọ́; fún àwọn aláìsàn kan, kò sí ìfúnpá díẹ̀ tàbí kí ó jẹ́ pé ó kàn wà. Atẹ́gùn, nígbà tí a bá ń ṣiṣẹ́, tí ara bá ń gbọ̀n tàbí tí a bá ń fi agbára ṣiṣẹ́, fífún atẹ́gùn ní atẹ́gùn fún ìgbà kúkúrú lè dín ìrora “ìkúrú ẹ̀mí” kù.
  2. Ṣàkíyèsí bí a ṣe ń ṣàkóso ìṣàn atẹ́gùn. Fún àwọn aláìsàn tí wọ́n ní COPD, ìwọ̀n ìṣàn omi sábà máa ń jẹ́ 1-2 liters/ìṣẹ́jú kan, ó sì yẹ kí a ṣe àtúnṣe ìwọ̀n ìṣàn omi kí a tó lò ó. Nítorí pé fífa atẹ́gùn tí ó pọ̀ sí i lè mú kí ìkórajọ carbon dioxide nínú àwọn aláìsàn COPD pọ̀ sí i, ó sì lè fa àrùn ẹ̀dọ̀fóró.
  3. Ó ṣe pàtàkì jùlọ láti kíyèsí ààbò atẹ́gùn. Ẹ̀rọ ìpèsè atẹ́gùn yẹ kí ó jẹ́ èyí tí kò lè gbọ̀n, tí kò lè fa epo, tí kò lè fa iná, tí kò sì lè fa ooru. Nígbà tí o bá ń gbé àwọn ìgò atẹ́gùn, yẹra fún títì àti ìkọlù láti dènà ìbúgbàù; Nítorí pé atẹ́gùn lè ṣètìlẹ́yìn fún ìjóná, a gbọ́dọ̀ gbé àwọn ìgò atẹ́gùn sí ibi tí ó tutù, jìnnà sí àwọn ohun èlò ìbọn àti àwọn ohun èlò tí ó lè fa iná, ó kéré tán mítà márùn-ún sí ààrò àti mítà kan sí ibi tí a ti ń gbóná.
  4. Ṣàkíyèsí ìfọwọ́sí atẹ́gùn. Ọ̀rinrin atẹ́gùn tí a tú jáde láti inú ìgò ìfúnpọ̀ kò ju 4% lọ. Fún ìpèsè atẹ́gùn tí kò ní ìṣàn púpọ̀, a sábà máa ń lo ìgò ìfọwọ́sí atẹ́gùn tí ó ní irú bubble. A gbọ́dọ̀ fi 1/2 omi mímọ́ tàbí omi tí a ti fọ̀ sínú ìgò ìfọwọ́sí atẹ́gùn.
  5. A kò le lo atẹ́gùn inú ìgò atẹ́gùn náà tán. Ní gbogbogbòò, a gbọ́dọ̀ fi 1 mPa sílẹ̀ láti dènà eruku àti àwọn ẹ̀gbin láti wọ inú ìgò náà kí ó sì fa ìbúgbàù nígbà tí a bá tún fi kún un.
  6. Ó yẹ kí a máa fi oògùn apakòkòrò sí imú, àwọn ohun èlò ìdènà imú, àwọn ìgò omi, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

Sími atẹgun taara mu akoonu atẹgun ninu ẹjẹ iṣan ara pọ si taara

Ara eniyan lo nǹkan bí 70-80 mítà onígun mẹ́rin ti alveoli àti hemoglobin nínú àwọn ìṣùpọ̀ ẹ̀jẹ̀ bílíọ̀nù mẹ́fà tí ó bo alveoli láti ṣe àṣeyọrí ìyípadà gáàsì ti atẹ́gùn àti carbon dioxide. Hemoglobin ní irin divalent, èyí tí ó para pọ̀ mọ́ atẹ́gùn nínú ẹ̀dọ̀fóró níbi tí ìfúnpá atẹ́gùn ti ga, tí ó sọ ọ́ di pupa dídán tí ó sì di hemoglobin tí a fi oxygen kún. Ó ń gbé atẹ́gùn lọ sí onírúurú ìṣùpọ̀ nípasẹ̀ àwọn iṣan ẹ̀jẹ̀ àti capillaries, ó sì ń tú atẹ́gùn sínú àwọn sẹ́ẹ̀lì, ó ń sọ ọ́ di pupa dúdú. ti hemoglobin tí ó dínkù, Ó ń da carbon dioxide pọ̀ nínú àwọn sẹ́ẹ̀lì àsopọ, ó ń pàṣípààrọ̀ rẹ̀ nípasẹ̀ àwọn ìrísí biochemical, ó sì ń yọ carbon dioxide kúrò nínú ara nígbẹ̀yìn gbẹ́yín. Nítorí náà, nípa mímí atẹ́gùn púpọ̀ sí i àti mímú ìfúnpá atẹ́gùn pọ̀ sí i nínú alveoli nìkan ni àǹfààní fún hemoglobin láti dara pọ̀ mọ́ atẹ́gùn le pọ̀ sí i.

Símí atẹ́gùn sínú ara máa ń sunwọ̀n sí i dípò kí ó yí ipò ara àti àyíká ara padà.

Afẹ́fẹ́fẹ́ tí a ń fà símú mọ́ wa lójoojúmọ́, nítorí náà ẹnikẹ́ni lè mú ara rẹ̀ bá a mu lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ láìsí ìṣòro kankan.

Ìtọ́jú atẹ́gùn tí kò ní ìṣàn omi púpọ̀ àti ìtọ́jú ìlera atẹ́gùn kò nílò ìtọ́sọ́nà pàtàkì, wọ́n gbéṣẹ́, wọ́n sì yára, wọ́n sì jẹ́ àǹfààní àti aláìléwu. Tí o bá ní atẹ́gùn atẹ́gùn nílé, o lè gba ìtọ́jú tàbí ìtọ́jú ìlera nígbàkigbà láìlọ sí ilé ìwòsàn tàbí ibi pàtàkì fún ìtọ́jú.

Tí pàjáwìrì bá wáyé láti gbá bọ́ọ̀lù náà mú, ìtọ́jú atẹ́gùn jẹ́ ọ̀nà pàtàkì àti ọ̀nà pàtàkì láti yẹra fún àdánù tí kò ṣeé yípadà tí hypoxia líle ń fà.

Kò sí ìgbẹ́kẹ̀lé ara ẹni, nítorí pé atẹ́gùn tí a ti mí sí ní gbogbo ìgbésí ayé wa kì í ṣe oògùn àjèjì. Ara ènìyàn ti bá ohun èlò yìí mu. Mímú atẹ́gùn mímu nìkan ló ń mú kí ipò atẹ́gùn mímu sunwọ̀n sí i, ó sì ń dín ìrora ipò atẹ́gùn mímu kù. Kò ní yí ipò ètò ara ara rẹ̀ padà. Dúró Kò ní sí ìdààmú kankan lẹ́yìn mímú atẹ́gùn mímu, nítorí náà kò ní sí ìgbẹ́kẹ̀lé ara ẹni.


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kejìlá-05-2024