Àwọn ẹ̀rọ ìrànlọ́wọ́, gẹ́gẹ́ bí apá pàtàkì nínú ìgbésí ayé ojoojúmọ́ àwọn ọ̀rẹ́ aláàbọ̀ ara, máa ń mú ìrọ̀rùn àti ìrànlọ́wọ́ wá sí ìgbésí ayé.
Àwọn ìpìlẹ̀ àga kẹ̀kẹ́
Èrò àga kẹ̀kẹ́
Kẹ̀kẹ́ akẹ́rù jẹ́ àga tí ó ní àwọn kẹ̀kẹ́ tí ó lè ran ènìyàn lọ́wọ́ láti rìn àti láti rọ́pò rírìn. Ó jẹ́ ọ̀nà pàtàkì fún ìrìnnà fún àwọn tí ó farapa, àwọn aláìsàn, àti àwọn aláàbọ̀ ara láti gbádùn ara wọn nílé, láti gbé wọn káàkiri, láti lọ rí dókítà, àti láti jáde lọ fún àwọn ìgbòkègbodò.
Ipa ti kẹkẹ-ẹṣin
Àwọn kẹ̀kẹ́ kìí ṣe pé wọ́n ń bójú tó àìní ìrìnàjò àwọn aláàbọ̀ ara àti àwọn tí kò lè rìn dáadáa nìkan, ṣùgbọ́n èyí tó ṣe pàtàkì jùlọ ni pé wọ́n ń mú kí ó rọrùn fún àwọn mẹ́ḿbà ìdílé láti rìn àti láti tọ́jú àwọn aláìsàn, èyí sì ń jẹ́ kí àwọn aláìsàn lè ṣe eré ìdárayá àti láti kópa nínú àwọn ìgbòkègbodò àwùjọ pẹ̀lú ìrànlọ́wọ́ àwọn kẹ̀kẹ́.
Ìwọ̀n àga kẹ̀kẹ́
A ṣe kẹ̀kẹ́ alágbègbè láti inú àwọn kẹ̀kẹ́ ńláńlá, àwọn kẹ̀kẹ́ kékeré, àwọn kẹ̀kẹ́ ọwọ́, àwọn taya, bírékì, àwọn ìjókòó àti àwọn ẹ̀yà ńláńlá àti kékeré mìíràn. Nítorí pé àwọn tó ń lo kẹ̀kẹ́ alágbègbè nílò iṣẹ́ tó yàtọ̀ síra, ìwọ̀n àwọn kẹ̀kẹ́ alágbègbè náà yàtọ̀ síra. Gẹ́gẹ́ bí onírúurú ara àwọn àgbàlagbà àti àwọn ọmọdé, a tún pín wọn sí àwọn kẹ̀kẹ́ alágbègbè ọmọdé àti àwọn kẹ̀kẹ́ alágbègbè àgbàlagbà. Ṣùgbọ́n ní pàtàkì, gbogbo ìwọ̀n kẹ̀kẹ́ alágbègbè àṣà jẹ́ 65cm, gbogbo gígùn rẹ̀ jẹ́ 104cm, àti gíga ìjókòó jẹ́ 51cm.
Yíyan kẹ̀kẹ́ alágbègbè jẹ́ ohun tó ń fa wàhálà, àmọ́ fún ìrọ̀rùn àti ààbò lílò, ó ṣe pàtàkì láti yan kẹ̀kẹ́ alágbègbè tó yẹ. Nígbà tí o bá ń ra kẹ̀kẹ́ alágbègbè, kíyèsí ìwọ̀n ìbú ìjókòó náà. Ìbú tó dára jùlọ ni ijinna láàrín ìdí tàbí itan méjì nígbà tí ẹni tó ń lò ó bá jókòó pẹ̀lú 5cm, ìyẹn ni pé, àlàfo 2.5cm wà ní ẹ̀gbẹ́ méjèèjì lẹ́yìn tí ó bá jókòó.
Ìṣètò kẹ̀kẹ́-ẹrù
Apá mẹ́rin ni a fi ṣe kẹ̀kẹ́ alágbádá: férémù kẹ̀kẹ́ alágbádá, àwọn kẹ̀kẹ́ alágbádá, ẹ̀rọ ìdábùú àti ìjókòó. A ṣàlàyé iṣẹ́ àwọn ohun pàtàkì nínú kẹ̀kẹ́ alágbádá ní ṣókí ní ìsàlẹ̀ yìí.
1. Àwọn kẹ̀kẹ́ ẹ̀yìn: máa ń gbé ìwọ̀n tó pọ̀ jù. Ìwọ̀n ìyẹ̀fun kẹ̀kẹ́ náà jẹ́ 51,56,61,66cm. Yàtọ̀ sí àwọn àyíká ìlò díẹ̀ tí wọ́n nílò àwọn taya líle, àwọn taya afẹ́fẹ́ ni a sábà máa ń lò.
2. Àwọn kẹ̀kẹ́ kéékèèké: Ìwọ̀n wọn jẹ́ 12, 15, 18 àti 20cm. Àwọn kẹ̀kẹ́ oníwọ̀n ńlá rọrùn láti kọjá àwọn ìdènà kéékèèké àti àwọn kápẹ́ẹ̀tì pàtàkì. Ṣùgbọ́n, tí ìwọ̀n wọn bá tóbi jù, àyè tí gbogbo kẹ̀kẹ́ náà ń gbé yóò pọ̀ sí i, èyí tí yóò mú kí ìṣísẹ̀ náà má rọrùn. Lọ́pọ̀ ìgbà, àwọn kẹ̀kẹ́ kéékèèké wà níwájú àwọn kẹ̀kẹ́ ńlá, ṣùgbọ́n nínú àwọn kẹ̀kẹ́ tí àwọn ènìyàn tí wọ́n ní paraplegia ìsàlẹ̀ ń lò, àwọn kẹ̀kẹ́ kéékèèké sábà máa ń wà lẹ́yìn àwọn kẹ̀kẹ́ ńlá. Nígbà tí a bá ń ṣiṣẹ́, ó yẹ kí a kíyèsí pé ìtọ́sọ́nà kẹ̀kẹ́ kékeré náà yẹ kí ó dúró ní ìdúró sí kẹ̀kẹ́ ńlá náà, bí bẹ́ẹ̀ kọ́, ó rọrùn láti yípadà.
3. Ẹ̀gbẹ́ kẹ̀kẹ́ ọwọ́: àrà ọ̀tọ̀ fún àwọn kẹ̀kẹ́ alága, ìwọ̀n rẹ̀ kéré sí 5cm ju ẹ̀gbẹ́ kẹ̀kẹ́ ńlá ńlá lọ. Tí a bá fi ọwọ́ kan wakọ̀ hemiplegis, a máa fi òmíràn tí ó ní ìwọ̀n ìlà tí ó kéré sí i kún un fún yíyàn. Aláìsàn sábà máa ń tì òrùka kẹ̀kẹ́ ọwọ́ náà taara.
4. Àwọn táyà: Irú mẹ́ta ló wà: páìpù líle, pneumatic tube àti pneumatic tube tí kò ní tube. Irú lílágbára náà máa ń rìn kíákíá lórí ilẹ̀ títẹ́jú, kò sì ní ìbúgbàù, èyí tó mú kí ó rọrùn láti tì, ṣùgbọ́n ó máa ń mì tìtì gan-an lórí àwọn ọ̀nà tí kò dọ́gba, ó sì máa ń ṣòro láti fà jáde nígbà tí ó bá di mọ́ inú ihò tó gbòòrò bíi táyà náà; Àwọn tí afẹ́fẹ́ kún inú rẹ̀ máa ń ṣòro láti tì, ó sì rọrùn láti gún, ṣùgbọ́n ìgbọ̀nsẹ̀ náà kò tó ti àwọn tí ó lágbára; Àwọn tí a lè fúfú tí kò ní tube ní ìrọ̀rùn láti jókòó lé lórí nítorí wọn kò ní páìpù inú, wọn kò sì ní gún, wọ́n sì tún máa ń fúfú sínú rẹ̀, ṣùgbọ́n wọ́n máa ń ṣòro láti tì ju àwọn tí ó lágbára lọ.
5.Ìdènà: Àwọn kẹ̀kẹ́ ńlá gbọ́dọ̀ ní ìdènà lórí kẹ̀kẹ́ kọ̀ọ̀kan. Dájúdájú, tí ẹni tí ó ń gùn ún bá lè lo ọwọ́ kan ṣoṣo, ó gbọ́dọ̀ lo ìdènà ọwọ́ kan, ṣùgbọ́n a lè fi ọ̀pá ìtẹ̀síwájú sí i láti ṣiṣẹ́ ìdènà ní ẹ̀gbẹ́ méjèèjì.
Awọn oriṣi bireki meji lo wa
Àwọn bírékì tí a ti gbọn
Bírékì yìí dára, ó sì ṣeé gbẹ́kẹ̀lé, ṣùgbọ́n ó nílò ìsapá púpọ̀ sí i. Lẹ́yìn tí a bá ṣe àtúnṣe rẹ̀, ọkọ̀ náà lè ṣẹ́ré lórí òkè. Tí a bá ṣe àtúnṣe sí ìpele 1 tí kò sì lè ṣẹ́ré lórí ilẹ̀ títẹ́jú, a kà á sí aláìlágbára.
Ṣíṣe ìdènà brek
Nípa lílo ìlànà lefa, a máa ń lo àwọn ìdènà láti oríṣiríṣi oríkèé. Àǹfààní rẹ̀ ni pé bírékì irú notch lágbára, ṣùgbọ́n ó máa ń kùnà kíákíá. Láti mú kí agbára bírékì aláìsàn pọ̀ sí i, a sábà máa ń fi ọ̀pá ìfàgùn kún bírékì náà, ṣùgbọ́n ọ̀pá yìí máa ń bàjẹ́ lọ́nà tó rọrùn, yóò sì ní ipa lórí ààbò tí a kò bá ṣe àyẹ̀wò rẹ̀ déédéé.
6. Ijókòó: Gíga rẹ̀, jíjìn rẹ̀ àti fífẹ̀ rẹ̀ sinmi lórí ìrísí ara aláìsàn, àti pé ìrísí rẹ̀ pẹ̀lú sinmi lórí irú àrùn náà. Ní gbogbogbòò, jíjìn rẹ̀ jẹ́ 41,43cm, fífẹ̀ rẹ̀ jẹ́ 40,46cm, gíga rẹ̀ sì jẹ́ 45,50cm.
7. Irọri ijoko: Lati yago fun awọn ọgbẹ́ titẹ, awọn irọri ijoko jẹ ohun pataki, ati pe a gbọdọ san ifojusi nla si yiyan awọn irọri.
8. Ìsinmi ẹsẹ̀ àti ẹsẹ̀: Ìsinmi ẹsẹ̀ lè jẹ́ irú ìkọjá tàbí irú ìpínyà. Àwọn irú ìtìlẹ́yìn méjèèjì ni a ṣe láti yí sí ẹ̀gbẹ́ kan. O gbọ́dọ̀ kíyèsí gíga ìsinmi ẹsẹ̀. Tí ìsinmi ẹsẹ̀ bá ga jù, igun ìfàgùn ibadi yóò tóbi jù, a ó sì fi ìwọ̀n púpọ̀ kún ìfun ischial tuberosity, èyí tí ó lè fa ọgbẹ́ ìfúnpá ní agbègbè yìí ní irọ̀rùn.
9.Isinmi ẹhin: Awọn ijoko ẹhin le ga tabi kere si, a le tẹ tabi ki o ma tẹ. Ti alaisan ba ni iwọntunwọnsi to dara ati iṣakoso ti ẹhin ẹhin, kẹkẹ alaga ẹhin kekere le ṣee lo lati jẹ ki alaisan naa ni gbigbe ti o pọ si. Bibẹẹkọ, a gbọdọ lo kẹkẹ alaga ẹhin giga.
10. Àwọn ìgbálẹ̀ apá: Ní gbogbogbòò, ó ga ju ojú ìjókòó lọ ní 22.5-25cm. Àwọn ìgbálẹ̀ apá kan lè jẹ́ àtúnṣe ní gíga. O tún lè fi oúnjẹ sí orí ìgbálẹ̀ apá fún kíkà àti jíjẹun.
Ìwọ̀n lílò àti àwọn ànímọ́ àwọn kẹ̀kẹ́ alága
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ oríṣi kẹ̀kẹ́ ló wà ní ọjà. Gẹ́gẹ́ bí àwọn ohun èlò náà, a lè pín wọn sí irin aluminiomu, ohun èlò fẹ́ẹ́rẹ́fẹ́ àti irin. Tí ó bá jẹ́ irú rẹ̀, a lè pín wọn sí kẹ̀kẹ́ lásán àti kẹ̀kẹ́ pàtàkì. A lè pín àwọn kẹ̀kẹ́ pàtàkì sí: eré ìdárayá kẹ̀kẹ́, eré kẹ̀kẹ́ ẹlẹ́tọ̀ọ́, ètò kẹ̀kẹ́ ẹlẹ́tọ̀ọ́fẹ́, ètò kẹ̀kẹ́ ẹlẹ́tọ̀ọ́fẹ́, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
Kẹ̀kẹ́ akẹ́rù lásán: èyí tí ó jẹ́ ti férémù kẹ̀kẹ́, àwọn kẹ̀kẹ́, bírékì àti àwọn ẹ̀rọ mìíràn.
Ààlà ìlò: àwọn ènìyàn tí wọ́n ní àléébù ẹsẹ̀ ìsàlẹ̀, àrùn tí ó ń ṣe bí ẹni pé wọ́n ní ìdààmú, àrùn paraplegia lábẹ́ àyà àti àwọn àgbàlagbà tí wọn kò lè rìn dáadáa.
Àwọn ẹ̀yà araÀwọn aláìsàn lè lo àwọn ìgbálẹ̀ apá tí a ti yípadà tàbí tí a lè yọ kúrò, àwọn ìgbálẹ̀ ẹsẹ̀ tí a ti yípadà tàbí tí a lè yọ kúrò fúnra wọn, a sì lè di ẹ̀rọ náà pọ̀ kí a sì tọ́jú rẹ̀ nígbà tí a bá gbé e jáde tàbí tí a kò bá lò ó.
Gẹ́gẹ́ bí àwòṣe àti iye owó rẹ̀, a lè pín in sí: ìjókòó líle, ìjókòó rọ, taya afẹ́fẹ́ tàbí taya líle.
Kẹ̀kẹ́ kẹ̀kẹ́ pàtàkì: Ó ní àwọn iṣẹ́ pípé díẹ̀. Kì í ṣe ọ̀nà ìrìnnà nìkan ni ó jẹ́ fún àwọn aláàbọ̀ ara àti àwọn ènìyàn tí ìrìn wọn kò pọ̀, ó tún ní àwọn iṣẹ́ mìíràn.
Yiyan kẹkẹ-ẹṣin
Oríṣiríṣi kẹ̀kẹ́ ló wà. Àwọn tó wọ́pọ̀ jùlọ ni kẹ̀kẹ́ gbogbogbòò, kẹ̀kẹ́ pàtàkì, kẹ̀kẹ́ oníná, kẹ̀kẹ́ pàtàkì (eré ìdárayá), àti kẹ̀kẹ́ onírìn àjò.
Kẹ̀kẹ́ kẹ̀kẹ́ gbogbogbòò: Kẹ̀kẹ́ akẹ́gbẹ́ gbogbogbòò ní ìrísí àga, pẹ̀lú kẹ̀kẹ́ mẹ́rin. Kẹ̀kẹ́ ẹ̀yìn tóbi, pẹ̀lú kẹ̀kẹ́ ọwọ́, a tún fi àwọn bérékì kún kẹ̀kẹ́ ẹ̀yìn, kẹ̀kẹ́ iwájú sì kéré, èyí tí a ń lò fún ìtọ́sọ́nà. A fi kẹ̀kẹ́ tí kò ní ìfàsẹ́yìn kún ẹ̀yìn kẹ̀kẹ́ akẹ́gbẹ́ náà.
Ni gbogbogbo, kẹkẹ-akẹkẹ jẹ fẹẹrẹfẹ ati pe a le di wọn pọ.
Ó yẹ fún àwọn ènìyàn tí wọ́n ní ìṣòro gbogbogbòò tàbí àwọn ìṣòro ìrìn-àjò ìgbà kúkúrú, kò sì yẹ fún jíjókòó fún ìgbà pípẹ́.
Kẹ̀kẹ́ kẹ̀kẹ́ pàtàkì: Gẹ́gẹ́ bí ipò aláìsàn, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ohun èlò mìíràn ló wà, bí agbára ẹrù tó pọ̀ sí i, ìrọ̀rí tàbí ìrọ̀rí ìjókòó pàtàkì, àwọn ètò ìtìlẹ́yìn ọrùn, àwọn ẹsẹ̀ tí a lè ṣàtúnṣe, àwọn tábìlì oúnjẹ tí a lè yọ kúrò, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
Kẹ̀kẹ́ akẹ́rù iná mànàmáná: Kẹ̀kẹ́ akẹ́rù pẹ̀lú mọ́tò iná mànàmáná.
Gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà ìdarí, àwọn kan lo joystick, nígbà tí àwọn mìíràn lo onírúurú switches bíi orí tàbí ètò ìmí.
Fún àwọn tí wọ́n ní àrùn ẹ̀gbà líle tàbí tí wọ́n nílò láti rìn jìnnà, lílo kẹ̀kẹ́ alágbèéká jẹ́ àṣàyàn rere níwọ̀n ìgbà tí agbára ìrònú wọn bá dára, ṣùgbọ́n ó nílò àyè tí ó tóbi jù fún ìṣíkiri.
Ète pàtàkì (eré ìdárayá) kẹ̀kẹ́: Kẹ̀kẹ́ akẹ́rù tí a ṣe ní pàtó tí a lò fún àwọn eré ìdárayá tàbí ìdíje eré ìdárayá.
Àwọn tí ó wọ́pọ̀ ni eré ìje tàbí bọ́ọ̀lù alápẹ̀rẹ̀, àti ijó náà wọ́pọ̀ gan-an.
Ni gbogbogbo, imọlẹ ati agbara ni awọn abuda, ati ọpọlọpọ awọn ohun elo imọ-ẹrọ giga ni a lo.
Ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ tó ń rìn: Ẹ̀ka gíga kẹ̀kẹ́, tí ọ̀pọ̀ àwọn àgbàlagbà ń lò. A sábà máa ń pín wọn sí ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ oní kẹ̀kẹ́ mẹ́ta àti oní kẹ̀kẹ́ mẹ́rin, tí a fi mọ́tò iná mànàmáná ń wakọ̀, pẹ̀lú ààlà iyàrá ìsáré 15km/h, a sì máa ń pín wọn sí ìwọ̀n gẹ́gẹ́ bí agbára ẹrù.
Ìtọ́jú àga kẹ̀kẹ́
- Kí o tó lo kẹ̀kẹ́ akérò àti láàrín oṣù kan, ṣàyẹ̀wò bóyá àwọn bẹ́líìtì náà ti yọ́. Tí wọ́n bá ti yọ́, di wọ́n mú ní àkókò. Nígbà tí a bá ń lò ó déédéé, a gbọ́dọ̀ ṣe àyẹ̀wò ní gbogbo oṣù mẹ́ta láti rí i dájú pé gbogbo àwọn ẹ̀yà ara wọn wà ní ipò tó dára. Ṣàyẹ̀wò onírúurú àwọn èèpo líle lórí kẹ̀kẹ́ akérò (pàápàá jùlọ àwọn èèpo tí ó ń so mọ́ ẹ̀rọ ẹ̀yìn). Tí a bá rí ìtúpalẹ̀ èyíkéyìí, ṣe àtúnṣe kí o sì fún wọn ní àkókò.
- Tí òjò bá ń rọ̀ sí kẹ̀kẹ́ akẹ́rù nígbà tí a bá ń lò ó, ó yẹ kí a fi gbẹ ẹ́ ní àkókò. A gbọ́dọ̀ fi aṣọ gbígbẹ tí ó rọrùn nu kẹ̀kẹ́ akẹ́rù nígbà gbogbo, kí a sì fi epo ìpara tí kò lè jẹ́ kí kẹ̀kẹ́ akẹ́rù náà máa tàn yanranyanran kí ó sì lẹ́wà fún ìgbà pípẹ́.
- Ṣàyẹ̀wò ìṣípo àti ìyípadà ti ẹ̀rọ yíyípo nígbà gbogbo kí o sì lo epo lubricant. Tí ó bá yẹ kí a yọ axle ti kẹ̀kẹ́ 24-inch kúrò fún ìdí kan, rí i dájú pé nut náà di mọ́lẹ̀, kò sì ní tú nígbà tí a bá ń tún un ṣe.
- Àwọn bọ́ọ̀lù ìsopọ̀mọ́ra ti férémù ìjókòó kẹ̀kẹ́ jẹ́ àwọn ìsopọ̀ tí kò ní ìfọ́mọ́ra, a kò sì gbọdọ̀ fi wọ́n dì í mú.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: May-19-2025


